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TAMKO LA MAMLAKA YA AFYA YA MIMEA NA VIUTILIFU TANZANIA
(TPHPA)

KUTANGAZA ENEO LA NYANDA ZA JUU KUSINI KUWA NI ENEO
HURU LA UGONJWA WA VIRUSI VYA MAHINDI (UVIMA)

Ugonjwa waVirusi vya Mahindi (UVIMA) ulitangzwa kuingia nchini kwa
mara kwanza Mwezi August 2012, katika maeneo ya Manyara, Arusha
na Moshi na baadae ukaenea maeneo ya kanda ya ziwa Mikoa ya
Mwanza , Musoma, Simiyu na Kagera. Ugonjwa huu hutokea tu pale
yanapokuwepo mashambulizi ya pamoja kati ya kirusi aina ya MCMYV na
kirusi chochote kutoka kundi la Potyviridae kama vile SCMV, MDMV,
WSMVn.k

Katika kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huu, Mamlaka ya Afya ya Mimea na
Viuatilifu Tanzania (TPHPA) imeendelea kuchukua hatua zifuatazo kwa
mujibu wa kanuni ya 106 ya Kanuni za Afya ya Mimea za 2023;

1. Kufanya aua (survey) kila mara maeneo yote ya uzalishaji
mahindi nchini ili kutambua hali halisi ya ueneaji wa ugonjwa huu,
na kuchukua hatua za kuutokomeza;

2. Kuchukua sampuli na kupima virusi vya MLN kwenye mbegu
zote za mahindi zinazoingia nchini kutoka nchi zinazojulikana
zina ugonjwa huu;

3. Kuelimisha wakulima kupitia machapisho, warsha na vipindi
mbalimbali vya redio. Zaidi ya vipeperushi elfu arobaini (40,000)
na miongozo zaidi ya elfu ishirini (20,000) ya kudhibiti ugonjwa
huu ilichapishwa na kugawiwa kwa wakulima na maafisa ugani
katika mikoa yote;

4. Kukagua mashamba ya mbegu wakati wa uzalishaji na
kuyathibitisha (certify) kabla ya kuanza kusambaza na kuuza
mbegu;



5. Matokeo ya aua yaliyofanyika kwa mujibu wa aya ya (1) hapo juu
yamethibitisha kuwa, sampuli zote zilizochukuliwa na kupimwa
katika maeneo ya nyanda za juu kusini hazijawahi kugundulika
na ugonjwa wa UVIMA;

6. Ikumbukwe kabla ya kuwepo kwa Sheria ya Afya ya Mimea (Sura
ya 133) na Kanuni zake za 2023, Wizara ya Kilimo ilitunga na
kusimamia kanuni ndogo za Afya ya Mimea zilizotangazwa katika
gazeti la serikali la tarehe 21/06/2013 kwa notisi Na.195 Kanuni
hizi pamoja na kuweka wajibu kwa mkulima kutoa taarifa haraka
punde anapoona ugonjwa huu shambani kwake pia zinazuia
usafirishaji wa mbegu kutoka maeneo yaliyo athirika na ugonjwa;

Kwa mujibu wa kifungu cha 43 cha Sheria ya Afya ya Mimea (Sura ya
133), kikisomwa pamoja na kanuni ya 106 ya Kanuni za Afya ya Mimea
za Mwaka 2023, na kwa kuzingatia hatua za udhibiti kama zilivyoainishwa
hapo juu, NATANGAZA eneo la Nyanda za Juu Kusini linalojuimisha
mikoa ya Katavi, Rukwa, Njombe, Songwe, Mbeya, Iringa Ruvuma
pamoja na Mikoa ya jirani kuwa ni eneo huru la ugonjwa wa UVIMA.
Aidha, nasisitiza kila mwananchi kuendelea kuwa makini ili kudhibiti
ueneaji wa ugonjwa huu katika maeneo mengine ya Tanzania.

MKURUGENZI MKUU



	Scan_0002
	Scan_0001



